Novartis India: Q4 ਵਿੱਚ ਮੁਨਾਫਾ ਘਟਿਆ, ਪਰ ਰੈਵੇਨਿਊ ਵਧਿਆ! ਵੱਡੀ ਹਿੱਸੇਦਾਰੀ ਵਿਕਣ ਦੀ ਖ਼ਬਰ

HEALTHCAREBIOTECH
Whalesbook Corporate News Logo
AuthorAnkit Solanki|Published at:
Novartis India: Q4 ਵਿੱਚ ਮੁਨਾਫਾ ਘਟਿਆ, ਪਰ ਰੈਵੇਨਿਊ ਵਧਿਆ! ਵੱਡੀ ਹਿੱਸੇਦਾਰੀ ਵਿਕਣ ਦੀ ਖ਼ਬਰ
Overview

Novartis India ਨੇ Q4 FY26 ਲਈ ਮਿਲੇ-ਜੁਲੇ ਨਤੀਜੇ ਪੇਸ਼ ਕੀਤੇ ਹਨ। ਕੰਪਨੀ ਦਾ ਸਟੈਂਡਅਲੋਨ ਰੈਵੇਨਿਊ **6.4%** ਵੱਧ ਕੇ **₹100.56 ਕਰੋੜ** ਹੋ ਗਿਆ, ਪਰ ਨੈੱਟ ਪ੍ਰੋਫਿਟ ਘੱਟ ਕੇ **₹25.25 ਕਰੋੜ** ਰਹਿ ਗਿਆ। ਇਸ ਦੌਰਾਨ, ਕੰਪਨੀ ਆਪਣੀ **70.68%** ਹਿੱਸੇਦਾਰੀ API Holdings ਨੂੰ ਵੇਚ ਰਹੀ ਹੈ।

Instant Stock Alerts on WhatsApp

Used by 10,000+ active investors

1

Add Stocks

Select the stocks you want to track in real time.

2

Get Alerts on WhatsApp

Receive instant updates directly to WhatsApp.

  • Quarterly Results
  • Concall Announcements
  • New Orders & Big Deals
  • Capex Announcements
  • Bulk Deals
  • And much more

Novartis India ਨੇ ਮਾਰਚ 2026 ਨੂੰ ਖਤਮ ਹੋਏ ਤਿਮਾਹੀ (Q4 FY26) ਲਈ ਮਿਲੇ-ਜੁਲੇ ਵਿੱਤੀ ਨਤੀਜੇ ਜਾਰੀ ਕੀਤੇ ਹਨ। ਕੰਪਨੀ ਦਾ ਸਟੈਂਡਅਲੋਨ ਰੈਵੇਨਿਊ ਸਾਲ-ਦਰ-ਸਾਲ 6.4% ਵਧ ਕੇ ₹100.56 ਕਰੋੜ (₹1,005.6 ਮਿਲੀਅਨ) ਹੋ ਗਿਆ। ਪਰ, ਇਸ ਤਿਮਾਹੀ ਲਈ ਸਟੈਂਡਅਲੋਨ ਪ੍ਰੋਫਿਟ ਘੱਟ ਕੇ ₹25.25 ਕਰੋੜ (₹252.5 ਮਿਲੀਅਨ) ਰਹਿ ਗਿਆ, ਜੋ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਇਸੇ ਮਿਆਦ ਵਿੱਚ ₹293.0 ਮਿਲੀਅਨ ਸੀ। ਇਸ ਪ੍ਰੋਫਿਟ ਵਿੱਚ ਗਿਰਾਵਟ ਦਾ ਇੱਕ ਕਾਰਨ ਵਧਦੇ ਤਿਮਾਹੀ ਖਰਚੇ ਹਨ, ਜੋ ₹606.2 ਮਿਲੀਅਨ ਤੋਂ ਵੱਧ ਕੇ ₹704.2 ਮਿਲੀਅਨ ਹੋ ਗਏ।

ਪੂਰੇ ਵਿੱਤੀ ਸਾਲ FY26 ਲਈ, ਸਟੈਂਡਅਲੋਨ ਰੈਵੇਨਿਊ ਥੋੜ੍ਹਾ ਘਟ ਕੇ ₹393.10 ਕਰੋੜ (₹3,931.0 ਮਿਲੀਅਨ) ਰਿਹਾ, ਜੋ FY25 ਵਿੱਚ ₹3,982.3 ਮਿਲੀਅਨ ਸੀ। ਸਾਲਾਨਾ ਪ੍ਰੋਫਿਟ ਵੀ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ਦੇ ₹1,009.0 ਮਿਲੀਅਨ ਦੇ ਮੁਕਾਬਲੇ ਘੱਟ ਕੇ ₹93.18 ਕਰੋੜ (₹931.8 ਮਿਲੀਅਨ) ਹੋ ਗਿਆ।

ਇੱਕ ਸਕਾਰਾਤਮਕ ਪਹਿਲੂ ਇਹ ਹੈ ਕਿ ਕੰਪਨੀ ਦੇ ਸਟੈਚੂਟਰੀ ਆਡੀਟਰਾਂ ਨੇ ਇਸਦੇ ਵਿੱਤੀ ਬਿਆਨਾਂ 'ਤੇ ਅਣ-ਸੋਧਿਆ (unmodified) ਪ੍ਰਭਾਵ ਪਾਇਆ ਹੈ। 31 ਮਾਰਚ, 2026 ਤੱਕ ਕੁੱਲ ਇਕੁਇਟੀ ₹817.83 ਕਰੋੜ (₹8,178.3 ਮਿਲੀਅਨ) ਤੱਕ ਪਹੁੰਚ ਗਈ, ਜੋ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ₹7,849.6 ਮਿਲੀਅਨ ਸੀ।

ਨਤੀਜਿਆਂ ਦਾ ਮਹੱਤਵ

ਇਹ ਨਤੀਜੇ ਦੋ ਵਿਰੋਧੀ ਰੁਝਾਨਾਂ ਨੂੰ ਉਜਾਗਰ ਕਰਦੇ ਹਨ: ਤਿਮਾਹੀ ਵਿੱਚ ਰੈਵੇਨਿਊ ਵਾਧਾ ਬਨਾਮ ਸਾਲਾਨਾ ਗਿਰਾਵਟ। ਹਾਲਾਂਕਿ, ਕੰਪਨੀ ਦਾ ਤੁਰੰਤ ਭਵਿੱਖ ਵੱਡੇ ਪੱਧਰ 'ਤੇ ਮਲਕੀਅਤ ਬਦਲਾਅ ਦੁਆਰਾ ਨਿਰਧਾਰਤ ਕੀਤਾ ਗਿਆ ਹੈ, ਜੋ ਇਸਦੀ ਰਣਨੀਤਕ ਦਿਸ਼ਾ ਨੂੰ ਆਕਾਰ ਦੇਵੇਗਾ।

ਬਹੁਗਿਣਤੀ ਹਿੱਸੇਦਾਰੀ ਦੀ ਵਿਕਰੀ

Novartis India ਸਵਿਸ ਫਾਰਮਾਸਿਊਟੀਕਲ ਦਿੱਗਜ Novartis AG ਦੀ ਸਹਾਇਕ ਕੰਪਨੀ ਹੈ। ਇੱਕ ਗਲੋਬਲ ਰਣਨੀਤਕ ਪੁਨਰ-ਸੰਗਠਨ (strategic realignment) ਦੇ ਹਿੱਸੇ ਵਜੋਂ, Novartis AG ਗੈਰ-ਮੁੱਖ ਸੰਪਤੀਆਂ (non-core assets) ਵੇਚ ਰਹੀ ਹੈ। 19 ਫਰਵਰੀ, 2026 ਨੂੰ, Novartis AG ਦੀ Novartis India ਵਿੱਚ 70.68% ਬਹੁਗਿਣਤੀ ਹਿੱਸੇਦਾਰੀ API Holdings ਦੀ ਅਗਵਾਈ ਵਾਲੇ ਕੰਸੋਰਟੀਅਮ ਨੂੰ ਵੇਚਣ ਦਾ ਸਮਝੌਤਾ ਅੰਤਿਮ ਰੂਪ ਦਿੱਤਾ ਗਿਆ ਸੀ। API Holdings ਔਨਲਾਈਨ ਫਾਰਮੇਸੀ ਪਲੇਟਫਾਰਮ PharmEasy ਦੀ ਮੂਲ ਕੰਪਨੀ ਹੈ। ਇਹ ਸੌਦਾ Novartis India ਲਈ ਮਲਕੀਅਤ ਅਤੇ ਨਿਯੰਤਰਣ ਵਿੱਚ ਇੱਕ ਮਹੱਤਵਪੂਰਨ ਬਦਲਾਅ ਨੂੰ ਦਰਸਾਉਂਦਾ ਹੈ।

ਹੁਣ ਕੀ ਬਦਲੇਗਾ?

ਨਵੇਂ ਬਹੁਗਿਣਤੀ ਮਾਲਕਾਂ (new majority ownership) ਕੋਲ ਆਉਣ ਨਾਲ ਪ੍ਰਬੰਧਨ (management) ਅਤੇ ਰਣਨੀਤਕ ਤਰਜੀਹਾਂ (strategic priorities) ਵਿੱਚ ਸੰਭਾਵੀ ਬਦਲਾਅ ਦੀ ਉਮੀਦ ਹੈ। ਘੱਟ ਗਿਣਤੀ ਸ਼ੇਅਰਧਾਰਕ (minority shareholders) ਕੰਟਰੋਲਿੰਗ ਐਂਟੀਟੀ ਵਿੱਚ ਬਦਲਾਅ ਦਾ ਅਨੁਭਵ ਕਰਨਗੇ, ਜੋ ਭਵਿੱਖੀ ਕਾਰਪੋਰੇਟ ਕਾਰਵਾਈਆਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕਰ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਨਵੇਂ ਮਾਲਕ, ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦਾ ਡਿਜੀਟਲ ਹੈਲਥ ਸੈਕਟਰ ਨਾਲ ਸੰਬੰਧ ਹੋ ਸਕਦਾ ਹੈ, ਕੰਪਨੀ ਨੂੰ ਵਿਕਾਸ ਦੇ ਨਵੇਂ ਖੇਤਰਾਂ ਜਾਂ ਕਾਰਜਕਾਰੀ ਸੁਧਾਰਾਂ ਵੱਲ ਲੈ ਜਾ ਸਕਦੇ ਹਨ। ਮੌਜੂਦਾ ਕਾਰੋਬਾਰੀ ਸੈਗਮੈਂਟਾਂ ਨੂੰ ਨਵੇਂ ਮਾਤਾ-ਪਿਤਾ ਦੀ ਵਿਆਪਕ ਰਣਨੀਤੀ ਨਾਲ ਏਕੀਕ੍ਰਿਤ ਜਾਂ ਮੁੜ-ਸੰਗਠਿਤ ਵੀ ਕੀਤਾ ਜਾ ਸਕਦਾ ਹੈ।

ਦੇਖਣਯੋਗ ਜੋਖਮ

ਮੁੱਖ ਜੋਖਮਾਂ ਵਿੱਚ ਸਾਲਾਨਾ ਰੈਵੇਨਿਊ ਅਤੇ ਪ੍ਰੋਫਿਟ ਵਿੱਚ ਲਗਾਤਾਰ ਗਿਰਾਵਟ ਦੀ ਸੰਭਾਵਨਾ ਸ਼ਾਮਲ ਹੈ ਜੇਕਰ ਨਵਾਂ ਪ੍ਰਬੰਧਨ ਮੌਜੂਦਾ ਰੁਝਾਨਾਂ ਨੂੰ ਉਲਟਾਉਣ ਵਿੱਚ ਅਸਫਲ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ। ਵਧ ਰਹੇ ਕਾਰਜਕਾਰੀ ਖਰਚਿਆਂ (operating expenses) ਦਾ ਦਬਾਅ ਪ੍ਰੋਫਿਟ ਮਾਰਜਿਨ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭਾਵਿਤ ਕਰਨਾ ਜਾਰੀ ਰੱਖ ਸਕਦਾ ਹੈ। ਨਵੇਂ ਮਾਲਕਾਂ ਦੀ ਰਣਨੀਤੀ ਅਤੇ ਭਾਰਤੀ ਕਾਰਜਾਂ (Indian operations) ਲਈ ਇਸਦੀ ਲੰਬੇ ਸਮੇਂ ਦੀ ਵਿਹਾਰਕਤਾ ਬਾਰੇ ਅਨਿਸ਼ਚਿਤਤਾ ਵੀ ਇੱਕ ਚਿੰਤਾ ਦਾ ਵਿਸ਼ਾ ਹੈ।

ਹਮ-ਰੁਤਬਾ ਤੁਲਨਾ (Peer Comparison)

Sun Pharma, Dr. Reddy's, ਅਤੇ Cipla ਵਰਗੇ ਮੁਕਾਬਲੇਬਾਜ਼ਾਂ ਦੇ ਉਲਟ, ਜੋ ਸਥਾਪਿਤ ਗਲੋਬਲ ਜਾਂ ਭਾਰਤੀ ਮਲਕੀਅਤ ਦੇ ਤਹਿਤ ਕੰਮ ਕਰਦੇ ਹਨ ਅਤੇ ਜੈਵਿਕ ਵਿਕਾਸ (organic growth), R&D, ਅਤੇ ਬਾਜ਼ਾਰ ਵਿਸਥਾਰ 'ਤੇ ਧਿਆਨ ਕੇਂਦਰਿਤ ਕਰਦੇ ਹਨ, Novartis India ਇੱਕ ਨਾਜ਼ੁਕ ਮੋੜ 'ਤੇ ਹੈ। ਇਸਦਾ ਭਵਿੱਖ ਦਾ ਰੁਝਾਨ ਸਿਰਫ ਭਾਰਤੀ ਫਾਰਮਾਸਿਊਟੀਕਲ ਲੈਂਡਸਕੇਪ ਨੂੰ ਨੇਵੀਗੇਟ ਕਰਨ ਦੀ ਬਜਾਏ, ਇਸਦੇ ਨਵੇਂ ਬਹੁਗਿਣਤੀ ਹਿੱਸੇਦਾਰਾਂ ਦੀਆਂ ਯੋਜਨਾਵਾਂ 'ਤੇ ਬਹੁਤ ਜ਼ਿਆਦਾ ਨਿਰਭਰ ਕਰਦਾ ਹੈ।

FY26 ਲਈ ਮੁੱਖ ਵਿੱਤੀ ਮੈਟ੍ਰਿਕਸ

FY26 ਲਈ ਮੁੱਖ ਵਿੱਤੀ ਮੈਟ੍ਰਿਕਸ ਨੇ ₹3,931.0 ਮਿਲੀਅਨ ਦਾ ਸਟੈਂਡਅਲੋਨ ਰੈਵੇਨਿਊ ਦਿਖਾਇਆ, ਜੋ FY25 ਵਿੱਚ ₹3,982.3 ਮਿਲੀਅਨ ਤੋਂ ਘੱਟ ਸੀ। ਸਟੈਂਡਅਲੋਨ ਪ੍ਰੋਫਿਟ ₹931.8 ਮਿਲੀਅਨ ਸੀ, ਜੋ ਪਿਛਲੇ ਸਾਲ ₹1,009.0 ਮਿਲੀਅਨ ਸੀ। 31 ਮਾਰਚ, 2026 ਤੱਕ ਕੁੱਲ ਇਕੁਇਟੀ ₹8,178.3 ਮਿਲੀਅਨ ਤੋਂ ਵੱਧ ਕੇ ₹7,849.6 ਮਿਲੀਅਨ ਹੋ ਗਈ।

ਅੱਗੇ ਕੀ ਦੇਖਣਾ ਹੈ

ਨਿਵੇਸ਼ਕ ਕਈ ਮੁੱਖ ਵਿਕਾਸਾਂ 'ਤੇ ਨਜ਼ਰ ਰੱਖਣਗੇ। ਇਹਨਾਂ ਵਿੱਚ 70.68% ਹਿੱਸੇਦਾਰੀ ਦੀ ਵਿਕਰੀ ਦੀ ਪ੍ਰਗਤੀ ਅਤੇ ਅੰਤਿਮ ਰੂਪ, ਨਵੇਂ ਲੀਡਰਸ਼ਿਪ ਬਾਰੇ ਘੋਸ਼ਣਾਵਾਂ, ਅਤੇ ਨਵੇਂ ਬਹੁਗਿਣਤੀ ਮਾਲਕਾਂ ਦੁਆਰਾ ਉਜਾਗਰ ਕੀਤੇ ਗਏ ਰਣਨੀਤਕ ਬਲੂਪ੍ਰਿੰਟ ਸ਼ਾਮਲ ਹਨ। ਭਵਿੱਖੀ Q1 FY27 ਵਿੱਤੀ ਨਤੀਜੇ, ਕਿਸੇ ਵੀ ਸੰਭਾਵੀ ਪੁਨਰਗਠਨ ਜਾਂ ਏਕੀਕਰਨ ਗਤੀਵਿਧੀਆਂ ਦੇ ਨਾਲ, ਨਵੇਂ ਮਾਲਕੀ ਅਧੀਨ ਪ੍ਰਦਰਸ਼ਨ ਵਿੱਚ ਸ਼ੁਰੂਆਤੀ ਸੂਝ ਪ੍ਰਦਾਨ ਕਰਨਗੇ।

Get stock alerts instantly on WhatsApp

Quarterly results, bulk deals, concall updates and major announcements delivered in real time.

Disclaimer:This content is for educational and informational purposes only and does not constitute investment, financial, or trading advice, nor a recommendation to buy or sell any securities. Readers should consult a SEBI-registered advisor before making investment decisions, as markets involve risk and past performance does not guarantee future results. The publisher and authors accept no liability for any losses. Some content may be AI-generated and may contain errors; accuracy and completeness are not guaranteed. Views expressed do not reflect the publication’s editorial stance.